CÔNG THỨC CHUẨN CHO PHONG CÁCH SMART-CASUAL

Phong cách thời trang Smart-casual xuất hiện phổ biến trong thời gian từ cuối thế kỷ 20 và được ưa chuộng rộng rãi bởi sự thanh lịch giao hòa cùng yếu tố cởi mở, phù hợp giúp cánh mày râu chinh phục bao ánh nhìn trong nhiều hoàn cảnh và sự kiện khác nhau.

Không nhất thiết phải khoác lên mình những bộ trang phục may đo trịnh trọng mới chinh phục ánh nhìn của mọi người. Cùng với nhiều sự cải tiến trong địa hạt thời trang nam giới như hiện nay, các trang phục theo phong cách Smart-casual sẽ là lời gợi ý lý tưởng cho những chàng trai yêu thích sự chỉnh chu, thanh lịch nhưng vẫn giữ được tinh thần trẻ trung, năng động. Trong tiết trời mùa Hạ này, tại sao không nâng cấp tủ đồ Smart-casual của mình thêm phần mới lạ cùng những tips phối đồ thời thượng sau đây!

Ảnh: Jaden (@jadenzgoetz) & Enzo Carini (@enzo_carini)

Sự ra đời của phong cách Smart-casual

Để xác định sự ra đời của phong cách Smart-casual vẫn còn là một bài toán khó giải, bởi lẽ có nhiều cột mốc quan trọng gắn liền với phong cách này, nhưng đâu mới thật sự là năm ra mắt của nó? Theo trang The Phrase Finder, thuật ngữ “Smart-casual” chính thức xuất hiện trong những năm 1980, tuy nhiên, nó được “sử dụng chung từ khoảng thế kỷ trước“. Trên thực tế, trong bản ghi chép về thuật ngữ này cho thấy nó đã tồn tại từ năm 1924, trong tờ The Davenport Democrat And Leader của bang Iowa (Hoa Kỳ).

Ảnh: Kristijan Lizačić (@thatkris)

Bất luận phong cách Smart-casual có nguồn gốc ra đời như thế nào đi chăng nữa, nhưng nó vẫn có mối quan hệ mật thiết với phong cách business-casual. Mặc dù hai phong cách này khác biệt nhau hoàn toàn, nhưng hiện nay, cánh mày râu vẫn sử dụng chúng tương tự như nhau.

Trước đây, trang phục Business-casual thường được nam giới mặc đến công sở vì tính trang trọng nhưng vẫn cho một cái nhìn thoải mái, nhẹ nhàng, còn Smart-casual thì không. Tuy nhiên, nhờ dresscode công sở và trong nhiều hoàn cảnh của cuộc sống đã phần nào cởi mở hơn khiến cho Smart-casual lẫn Business-casual có thể thay thế chỗ cho nhau ở chốn văn phòng và những nơi đề cao sự thanh lịch trong cách ăn mặc khác.

Ảnh: Marcelo Souza (@maarcelosouza) & Joachim (@joortner) & André Hellmundt (@andrehellmundt)

5 món đồ “đinh” làm nên phong cách Smart-casual

1. Blazer

Ảnh: Andrew Biernat (@andrew.biernat)

Dường như một quý ông hiện đại không thể nào thiếu ít nhất một chiếc áo blazer trong tủ đồ của mình. Dĩ nhiên, phong cách Smart-casual sẽ chẳng thể nào trọn vẹn nếu thiếu đi mẫu áo may đo đỏm dáng này. Bạn có thể chọn dáng áo blazer có cấu trúc hoặc không cấu trúc để sáng tạo nên những bản mix&match trang phục Smart-casual sành điệu. Cuối cùng, đừng quên kết thúc set đồ của mình với một đôi giày trainers (hoặc Oxfords/Derbies) theo phong cách giấu vớ (tất) đang rất thịnh hành hiện nay.

Ảnh: Nemanja Grujic (@nemanja_grujic), Evan Arbour (@evanarbour) & Janis Danner (@janis_danner)

2. Áo khoác bomber

Ảnh: Alex Costa (@alexcosta)

Nếu blazer được xem là linh hồn chủ đạo của phong cách Smart-casual lẫn Business-casual, vậy thì phải làm thế nào trong trường hợp món đồ may đo ấy quá trang trọng cho một sự kiện hoặc hoàn cảnh nào đó? Hãy thử thay blazer bằng áo khoác bomber. Món đồ này từng xuất hiện trong đồng phục quân đội ngày trước, chính vì thế mà nó “tactical” hơn và bình dân hơn. Tuy nhiên, để có thể phối theo phong cách Smart-casual, áo bomber phải có phom dáng vừa vặn với cơ thể, màu trung tính (như trắng, đen, xanh navy, beige…) và làm bằng chất liệu vải cotton hoặc len dệt.

Ảnh: Kevin Lütolf (@kevinlutolf) & Alexander (@alexsmiles1)

3. Áo sơ mi chambray

Ảnh: Stefan Petrov (@stefanpetrov)

Thường xuất hiện trong những bản phối trang phục công sở của nam giới nhiều năm qua, áo sơ mi chambray không chỉ khoe trọn vẹn nét đẹp nam tính, sang trọng cùng trang phục smart, mà còn biến hóa đa dạng với phong cách smart-casual. Bạn có thể phối áo chambray cùng quần jeans dáng slim-fit và giày bốt Chelsea (hoặc giày loafers) cho một diện mạo trang nhã, thanh lịch.

Ảnh: Okan (@mr.okn)

4. Quần Jeans

Ảnh: Blake Scott (@blakescott)

Bên cạnh áo thun polo, quần chinos, hoặc quần khaki quá đỗi quen thuộc trong những bản mix&match trang phục smart-casual, tại sao không thử làm nên sự khác biệt cùng các mẫu quần jeans dáng slim-fit? Bạn không nhất thiết phải chọn quần Jeans mẫu sẫm mới có thể thể hiện được vẻ đẹp của phong cách smart-casual, mà bạn có thể chọn quần light-wash jeans cắt gấu. Sau đó, phối cùng với một đôi giày bốt (hoặc chukka bốt, loafers) để kết thúc set đồ của mình.

Ảnh: Riccardo Bosio (@riccardo_bosio94) & Javi Rico (@javi_rico)

(Elleman.vn)